Menene CNC Machine

CNC machining tsari ne na masana'anta wanda software na kwamfuta da aka riga aka tsara ke ba da umarnin motsin kayan aikin masana'anta da injuna.Ana iya amfani da tsarin don sarrafa kewayon injuna masu sarƙaƙƙiya, daga injin niƙa da lathes zuwa injin niƙa da na'ura mai ba da hanya tsakanin hanyoyin sadarwa.Tare da injina na CNC, ana iya aiwatar da ayyukan yanke sassa uku a cikin saiti ɗaya na faɗakarwa.

Gajere don "ikon ƙididdiga na kwamfuta," tsarin CNC yana gudana da bambanci da - kuma ta haka ya wuce - iyakokin ikon sarrafawa, inda ake buƙatar masu aiki masu rai don faɗakarwa da jagorantar umarnin kayan aikin inji ta hanyar levers, maɓalli da ƙafafun.Ga mai kallo, tsarin CNC zai iya kama da tsarin na'urorin kwamfuta na yau da kullun, amma shirye-shiryen software da na'urorin wasan bidiyo da aka yi amfani da su a cikin injinan CNC sun bambanta shi da sauran nau'ikan lissafi.

labarai

Ta yaya CNC Machining ke Aiki?

Lokacin da tsarin CNC ya kunna, ana tsara abubuwan da ake so a cikin software kuma an tsara su zuwa kayan aiki da injuna masu dacewa, waɗanda ke aiwatar da ayyuka masu girma kamar yadda aka ƙayyade, kamar robot.

A cikin shirye-shiryen CNC, janareta na code a cikin tsarin ƙididdiga sau da yawa zai ɗauka cewa hanyoyin ba su da aibi, duk da yiwuwar kurakurai, wanda ya fi girma a duk lokacin da aka umarci injin CNC ya yanke a cikin fiye da ɗaya hanya a lokaci guda.Sanya kayan aiki a cikin tsarin kula da lambobi an tsara shi ta hanyar jerin abubuwan da aka sani da shirin sashi.

Tare da na'ura mai sarrafa lamba, ana shigar da shirye-shirye ta katunan naushi.Sabanin haka, shirye-shiryen na injinan CNC ana ciyar da su zuwa kwamfutoci ko da yake ƙananan madannai.Ana adana shirye-shiryen CNC a cikin ƙwaƙwalwar kwamfuta.Ƙididdiga da kanta masu shirye-shirye ne ke rubutawa da gyara su.Don haka, tsarin CNC yana ba da ƙarfin ƙididdigewa da yawa.Mafi kyawun duka, tsarin CNC ba su da ma'ana, tunda ana iya ƙara sabbin abubuwan faɗakarwa zuwa shirye-shiryen da aka riga aka yi ta hanyar lambar da aka bita.

CNC MASHIN SHIRIN

A cikin CNC, ana sarrafa inji ta hanyar sarrafa lambobi, inda aka keɓance shirin software don sarrafa abu.Harshen da ke bayan injinan CNC ana kiransa shi azaman G-code, kuma an rubuta shi don sarrafa ɗabi'u iri-iri na na'ura mai dacewa, kamar saurin gudu, ƙimar ciyarwa da daidaitawa.

Ainihin, mashin ɗin CNC yana ba da damar tsara shirye-shirye da sauri da matsayi na ayyukan kayan aikin injin da gudanar da su ta hanyar software a cikin maimaitawa, zagayowar zagayowar, duk tare da ɗan sa hannu daga masu aiki na ɗan adam.Saboda wannan damar, an aiwatar da tsarin a duk sassan masana'anta kuma yana da mahimmanci musamman a fannin samar da ƙarfe da robobi.

Don masu farawa, ana ɗaukar zane na 2D ko 3D CAD, wanda sai a fassara shi zuwa lambar kwamfuta don tsarin CNC don aiwatarwa.Bayan shigar da shirin, mai aiki yana ba shi gwajin gwaji don tabbatar da cewa babu kurakurai a cikin coding.

Buɗe/Rufe-Madauki Tsarukan Injin Injiniya

Ana ƙayyade ikon sarrafa matsayi ta hanyar buɗe madauki ko tsarin madauki.Tare da tsohon, siginar yana gudana a cikin shugabanci guda ɗaya tsakanin mai sarrafawa da motar.Tare da tsarin rufaffiyar madauki, mai sarrafawa yana da ikon karɓar amsawa, wanda ke sa gyara kuskure ya yiwu.Don haka, tsarin rufaffiyar madauki na iya gyara rashin daidaituwa a cikin sauri da matsayi.

A cikin injina na CNC, yawanci ana yin motsi a kan gatura X da Y.Kayan aiki, bi da bi, yana matsayi da jagora ta hanyar stepper ko servo Motors, waɗanda ke maimaita ainihin motsi kamar yadda G-code ya ƙaddara.Idan karfi da sauri ba su da yawa, ana iya gudanar da tsarin ta hanyar sarrafa madauki.Don kowane abu, kulawar madauki yana da mahimmanci don tabbatar da sauri, daidaito da daidaito da ake buƙata don aikace-aikacen masana'antu, kamar aikin ƙarfe.

labarai

CNC Machining ne Mai sarrafa kansa

A cikin ka'idojin CNC na yau, samar da sassa ta hanyar software da aka riga aka tsara galibi ana sarrafa su.An saita ma'auni don wani ɓangaren da aka ba da shi tare da software mai taimakon kwamfuta (CAD) sannan kuma a canza shi zuwa ainihin abin da aka gama tare da software na masana'antu (CAM) mai taimakon kwamfuta.

Duk wani aikin da aka ba shi zai iya buƙatar kayan aikin injin iri-iri, kamar ƙwanƙwasa da yankan.Domin biyan waɗannan buƙatu, yawancin injinan yau suna haɗa ayyuka daban-daban zuwa tantanin halitta ɗaya.A madadin, shigarwa na iya ƙunshi injuna da yawa da saitin hannaye na mutum-mutumi waɗanda ke canja wurin sassa daga wannan aikace-aikacen zuwa wani, amma tare da duk abin da tsarin ɗaya ke sarrafa shi.Ko da kuwa saitin, tsarin CNC yana ba da damar daidaitawa a cikin samar da sassan da zai zama da wahala, idan ba zai yiwu ba, don yin kwafi da hannu.

BANBANCIN NA'urorin CNC

Farkon injunan sarrafa lambobi sun kasance a cikin 1940s lokacin da aka fara amfani da injina don sarrafa motsin kayan aikin da aka rigaya.Yayin da fasahar ke ci gaba, an inganta hanyoyin da kwamfutocin analog, kuma daga ƙarshe tare da kwamfutoci na dijital, wanda ya haifar da haɓaka injinan CNC.

Mafi yawan kayan aikin CNC na yau gaba ɗaya na lantarki ne.Wasu daga cikin mafi na kowa hanyoyin CNC-aiki aiki sun hada da ultrasonic waldi, rami-bushi da Laser yankan.Mafi yawan injunan amfani da su a cikin tsarin CNC sun haɗa da:

CNC Mills

Mills na CNC suna da ikon yin aiki akan shirye-shiryen da suka ƙunshi lamba- da faɗakarwa na tushen wasiƙa, waɗanda ke jagorantar yanki ta nisa daban-daban.Shirye-shiryen da aka yi amfani da na'urar niƙa na iya dogara ne akan ko dai G-code ko wani harshe na musamman da ƙungiyar masana'antu ta haɓaka.Kayan niƙa na asali sun ƙunshi tsarin axis uku (X, Y da Z), kodayake yawancin sabbin injinan na iya ɗaukar ƙarin gatura uku.

labarai

Lathes

A cikin injunan lathe, ana yanke guntuwa zuwa madauwari da kayan aikin da za a iya kwatantawa.Tare da fasahar CNC, yanke da aka yi amfani da lathes ana aiwatar da su tare da daidaito da babban sauri.Ana amfani da lathes na CNC don samar da ƙira masu rikitarwa waɗanda ba za su yiwu ba akan nau'ikan injin ɗin da hannu.Gabaɗaya, ayyukan sarrafawa na masana'anta na CNC da lathes suna kama da haka.Kamar yadda yake tare da tsohuwar, lambar G-lathes na iya jagorantar lathes ko lambar mallakar ta musamman.Koyaya, yawancin lathes na CNC sun ƙunshi gatura biyu - X da Z.

Plasma Cutters

A cikin abin yankan plasma, an yanke kayan da fitilar plasma.Ana aiwatar da tsarin gaba ɗaya akan kayan ƙarfe amma kuma ana iya amfani da shi akan wasu filaye.Domin samar da sauri da zafi da ake buƙata don yanke ƙarfe, ana samar da plasma ta hanyar haɗakar iskar gas da kuma arcs na lantarki.

Injin Fitar da Wutar Lantarki

Injin fitar da wutar lantarki (EDM) - wanda ake kira da mutuwa nutsewa da kuma walƙiya machining - wani tsari ne da ke ƙera sassan aiki zuwa wasu siffofi na musamman tare da tartsatsin wutar lantarki.Tare da EDM, fitarwa na yanzu yana faruwa tsakanin na'urorin lantarki guda biyu, kuma wannan yana cire sassan wani yanki na aikin da aka ba.

Lokacin da sarari tsakanin na'urorin lantarki ya zama karami, filin lantarki ya zama mai tsanani kuma ya fi karfi fiye da dielectric.Wannan yana ba da damar wutar lantarki ta iya wucewa tsakanin na'urorin lantarki guda biyu.Saboda haka, ana cire sassan yanki na aikin ta kowace lantarki.Nau'ikan EDM sun haɗa da:

● Waya EDM, ta yadda ake amfani da yashwar tartsatsi don cire wani yanki daga abin da ke tafiyar da lantarki.
● Sinker EDM, inda aka jiƙa na'urar lantarki da yanki na aiki a cikin ruwan dielectric don dalilin samuwar yanki.

A cikin wani tsari da aka sani da flushing, tarkace daga kowane yanki na aikin da aka gama ana ɗaukarsa ta hanyar ruwa dielectric, wanda ke bayyana da zarar abin da ke tsakanin na'urorin lantarki biyu ya tsaya kuma ana nufin kawar da duk wani cajin lantarki.

Ruwa Jet Cutters

A cikin mashin ɗin CNC, jiragen ruwa sune kayan aikin da ke yanke abubuwa masu wuya, irin su granite da ƙarfe, tare da aikace-aikacen ruwa mai ƙarfi.A wasu lokuta, ruwan yana haɗe da yashi ko wani abu mai ƙarfi mai ƙarfi.Yawancin injinan masana'anta galibi ana yin su ta wannan tsari.

Ana amfani da jiragen ruwa a matsayin madadin sanyaya don kayan da ba za su iya ɗaukar matakan zafi na sauran injunan CNC ba.Don haka, ana amfani da jiragen ruwa a sassa daban-daban, kamar masana'antar sararin samaniya da ma'adinai, inda tsarin ke da ƙarfi don dalilai na sassaƙa da yanke, da sauran ayyuka.Hakanan ana amfani da masu yankan jet na ruwa don aikace-aikacen da ke buƙatar yankewa sosai a cikin kayan, saboda rashin zafi yana hana duk wani canji a cikin kayan abubuwan da ke iya haifar da ƙarfe akan yankan ƙarfe.

labarai

BANBANCIN NA'urorin CNC

Kamar yadda yawancin nunin bidiyo na na'ura na CNC ya nuna, ana amfani da tsarin don yin cikakkun bayanai dalla-dalla na sassa na ƙarfe don samfuran kayan aikin masana'antu.Baya ga injunan da aka ambata, ƙarin kayan aiki da abubuwan da aka yi amfani da su a cikin tsarin CNC sun haɗa da:

● Injin sakawa
● Masu amfani da katako
● Masu bugun turret
● Injin lankwasa waya
● Masu yankan kumfa
● Masu yankan Laser
● Silindrical grinders
● Firintocin 3D
● Masu yankan gilashi

labarai

Lokacin da ake buƙatar yanke sarƙaƙƙiya a matakai daban-daban da kusurwoyi a kan yanki na aiki, ana iya yin duka a cikin mintuna kaɗan akan injin CNC.Muddin an tsara na'urar tare da lambar da ta dace, aikin injin zai aiwatar da matakan kamar yadda software ta tsara.Bayar da duk abin da aka ƙididdige shi bisa ga ƙira, samfurin daki-daki da ƙimar fasaha ya kamata ya fito da zarar aikin ya ƙare.


Lokacin aikawa: Maris 31-2021